Hệ thống chuỗi nha khoa tiêu chuẩn pháp đầu tiên tại việt nam
Hệ thống chuỗi nha khoa tiêu chuẩn pháp
  • Mở cửa từ 8h - 18h
  • Từ T2 - CN
Nha Khoa Paris

Khám và trám răng: Bảo hiểm y tế có áp dụng hay không

Theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế, các hoạt động liên quan đến khám chữa bệnh răng miệng đều được bảo hiểm chi trả nếu bạn tham gia đóng bảo hiểm. Vì vậy, câu trả lời cho câu hỏi Trám răng có được bảo hiểm y tế không?” là có. Tuy nhiên, khi răng bị mẻ, vỡ liên quan đến bệnh lý như răng sâu, vỡ tự nhiên… và được bác sĩ chỉ định trám thì mới được chi trả bởi bảo hiểm y tế. Ngược lại, bảo hiểm y tế sẽ không được áp dụng nếu bạn trám răng với mục đích thẩm mỹ.

1. Trám răng có được bảo hiểm y tế không

Luật Bảo hiểm y tế quy định, những dịch vụ thăm khám, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con được hưởng bảo hiểm y tế nếu chưa được ngân sách quốc gia chi trả.

Theo đó, khám răng và điều trị các bệnh lý về răng miệng sẽ được bảo hiểm y tế chi trả về giá tiền khám, điều trị hay mua thuốc chữa bệnh về răng. Tuy nhiên, nếu như bạn khám răng định kỳ thì không nằm trong danh sách được hưởng.

Trám răng có được bảo hiểm y tế không

Trám răng có được bảo hiểm y tế không

Các trường hợp liên quan đến răng miệng sẽ được chi trả bảo hiểm là:

Nếu bạn bọc răng sứ, niềng hay dán sứ, trám răng thẩm mỹ thì không được hưởng bảo hiểm y tế. Nhu cầu thẩm mỹ là nhu cầu cá nhân, vì vậy bảo hiểm không chi trả cho những trường hợp đó.

Vậy trám răng được bảo hưởng bảo hiểm y tế không? Câu trả lời là trám răng chỉ được hưởng bảo hiểm khi các bác sĩ chỉ định để khắc phục các vấn đề liên quan đến bệnh lý như răng sâu, răng vỡ tự nhiên… và chi phí không được trả bởi ngân sách nhà nước. Trong trường hợp ngược lại, trám răng do nhu cầu thẩm mỹ thì bảo hiểm sẽ không chi trả.

Trám răng điều trị bệnh sâu răng được hưởng bảo hiểm y tế

Trám răng điều trị bệnh sâu răng được hưởng bảo hiểm y tế

2. Trám răng có bảo hiểm y tế giá bao nhiêu

Cũng theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế, trám răng trong những trường hợp mắc bệnh răng miệng do chỉ định của bác sĩ sẽ có mức hưởng 40% – 100% chi phí điều trị. Mức hưởng trên tùy thuộc vào địa chỉ mà bạn thực hiện trám răng.

Với những người khám và điều trị ở các cơ sở cùng tuyến thì mức hưởng bảo hiểm y tế sẽ dao động trong khoảng 80-100% tùy theo từng đối tượng. Các trường hợp khám, chứa bệnh trái tuyến và chuyển tuyến thì bảo hiểm sẽ chi trả khoảng 40 – 100%.

Điều 22 luật bảo hiểm xã hội, sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định:

Mức hưởng bảo hiểm y tế

Mức hưởng bảo hiểm y tế

3. Hướng dẫn quy trình, thủ tục trám răng BHYT

Hiện chưa có nha khoa nào thực hiện dịch vụ trám răng bảo hiểm y tế. Do đó, đối với trường hợp bảo hiểm y tế thuộc nhà nước thì sẽ được chi trả tại các cơ sở y tế công lập và có sự điều chỉnh chi phí nếu điều trị trái tuyến.

Thủ tục trám răng được hưởng bảo hiểm y tế cũng phải tuân theo đúng quy trình thăm khám và điều trị như các bệnh thông thường khác. Quy trình đó được diễn ra theo các bước cơ bản sau:

  • Bước 1: Lấy số thứ tự, viết phiếu đăng ký thăm khám.
  • Bước 2: Bệnh viện tiếp nhận khám bệnh bằng BHYT.
  • Bước 3: Khám tại phòng khám chuyên khoa.
  • Bước 4: Thanh toán các khoản phí cần chi trả theo quyền lợi của bảo hiểm.
  • Bước 5: Xét nghiệm cận lâm sàng và chờ lấy kết quả theo thời gian ghi trên giấy hẹn.
  • Bước 6: Bác sĩ chẩn đoán, giải thích tình trạng răng, đồng thời đưa ra chỉ định và tiến hành điều trị trám răng.
  • Bước 7: Đến quầy lĩnh thuốc BHYT (nếu có), thanh toán chi phí thuốc, tự chi trả chi phí thuốc ngoài danh mục bảo hiểm và nhận thuốc.
Lấy phiếu đăng ký thăm khám

Lấy phiếu đăng ký thăm khám

Lưu ý: Để được thanh toán bảo hiểm y tế khi khám và trám răng, bạn cần mang đầy đủ các loại giấy tờ cá nhân như:

  • Căn cước công dân/chứng minh nhân dân.
  • Bằng lái xe.
  • Thẻ bảo hiểm y tế còn hiệu lực để xuất trình khi nhân viên y tế yêu cầu.
Bạn cần mang thẻ bảo hiểm y tế còn hiệu lực

Bạn cần mang thẻ bảo hiểm y tế còn hiệu lực

Bài viết trên đây là toàn bộ những thông tin liên quan đến vấn đề “trám răng có được bảo hiểm y tế không” mà chúng tôi muốn chia sẻ tới các bạn. Nhìn chung, trám răng vẫn được hưởng bảo hiểm y tế theo quy định nhưng chỉ trong một số trường hợp nhất định. Nếu như bạn còn vấn đề đưa được giải đáp thì hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được hỗ trợ.

Có 0 bình luận bài Khám và trám răng: Bảo hiểm y tế có áp dụng hay không

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết liên quan
Whatspp Viber
Đăng ký
Messenger
<< Địa chỉ
TP. HÀ NỘI
  • Số 110-112 Bà Triệu, Hoàn Kiếm, Hà Nội
  • Số 12 Thái Thịnh, Đống Đa, Hà Nội
  • Số 212 Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội
TP. HỒ CHÍ MINH
  • Số 84A Bà Huyện Thanh Quan, Phường 9, Quận 3
  • Số 97 Cộng Hòa, P4, Q.Tân Bình
  • 87 Nguyễn Thái Học, P.Cầu Ông Lãnh, Quận 1
TP. HẢI PHÒNG
  • Số 386 Tô Hiệu, Phường Hồ Nam, Lê Chân, Hải Phòng
TP. Vinh
  • Số 143, Nguyễn Văn Cừ, TP Vinh, Nghệ An
TP. ĐÀ NẴNG
  • Số 261-263 đường Hoàng Diệu, Phường Nam Dương, Q. Hải Châu, TP. Đà Nẵng
TP. THỦ DẦU MỘT
  • Số 688A, Đường Cách Mạng Tháng 8, TP Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương.
TP. HẠ LONG
  • Shop house 6 – 7, KĐT Times Garden, đường Lê Thánh Tông, Hạ Long, Quảng Ninh.
TP. BẮC NINH
  • Số 519-521 Ngô Gia Tự, phường Tiền An, Thành phố Bắc Ninh, tỉnh Bắc Ninh.
TP.THANH HÓA
  • Số 103 đường Nguyễn Trãi, Phường Ba Đình, TP Thanh Hóa, tỉnh Thanh Hóa.

Gọi tư vấn

Địa chỉ
Nhận khuyến mãi